ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ 550ਵੇਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਪਰਵ ਦੀ ਪ੍ਰਕ੍ਰਿਆ ‘ਚ ਸਾਈਕਲ ‘ਤੇ ਵਰਲਡ ਟੂਰ ‘ਤੇ ਨਿਕਲੇ ਇੱਕ ਸ਼ਖ਼ਸ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਨੇ ਤੋੜ ਦਿੱਤਾ। ਅਸੀਂ ਗੱਲਾਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ, ਮੁਹਾਲੀ ਵਾਸੀ ਕਰਮਵੀਰ ਸਿੰਘ ਦੀ। ਜੋ ਦੁਨੀਆ ਦੀਆਂ ਚਾਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੈਂਕਾਕ ਤੋਂ ਵਾਪਸ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ।

ਮੁਹਾਲੀਕਰਮਵੀਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਬੱਸ ਇੱਕੋ ਪੈਸ਼ਨ ਹੈ। ਉਹ ਹੈ ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ ਦੇ 551ਵੇਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਪਰਵ ਤੇ ਆਪਣਾ ਵਰਲਡ ਟੂਰ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨਾ। ਇਸ ਟੂਰ ਚ ਉਸ ਦਾ ਕੋਈ ਆਰਥਿਕ ਮਦਦਗਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈਉਹ ਸਾਰਾ ਖ਼ਰਚ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਾਲੇ ਤੱਕ ਉਹ 34 ਦਿਨਾਂ ਦੀ ਟੂਰ ਕੱਢ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈਪਰ ਇਸ ਯਾਤਰਾ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਕੁਝ ਕਾਫੀ ਕੁਝ ਨਵਾਂ ਸਿਖਾਇਆ, ਜੋ ਉਸ ਨੂੰ ਜਿੰਦਗੀ ਭਰ ਕੰਮ ਆਵੇਗਾ। ਇਸ ਟੂਰ ਤੋਂ ਉਸ ਨੂੰ ਅਹਿਸਾਸ ਹੋਇਆ ਕਿ ਸੀਮਾਵਾਂ ਸਿਰਫ ਦੋ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨਲੋਕਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਨਹੀਂ

ਕਰਮਵੀਰ ਸਿੰਘ ਮੁਹਾਲੀ ਦੇ ਫੇਜ਼-3 ਬੀ ਦਾ ਵਸਨੀਕ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰੇ ਲਈਉਸਨੇ ਕੰਪਨੀ ਤੋਂ 300 ਦਿਨਾਂ ਦੀ ਛੁੱਟੀ ਲਈ ਉਸਨੇ ਆਪਣੀ ਯਾਤਰਾ ਸਾਈਕਲ ਤੇ ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਮੁਹਾਲੀ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਹ ਸਿੱਧੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਨੇਪਾਲ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਫਿਰ ਉਹ ਮਿਆਂਮਾਰ ਦੇ ਰਸਤੇ ਥਾਈਲੈਂਡ ਦਾਖਲ ਹੋਇਆ।

ਨਿਯਮਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਅਜਿਹੇ ਯਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਜਿਸ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਜਾਣਾ ਹੈਉੱਥੇ ਜਾ ਕੇ ਭਾਰਤੀ ਦੂਤਾਵਾਸ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕਰਨੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਜਦੋਂ ਉਹ ਬੈਂਕਾਕ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਦੂਤਾਵਾਸ ਵਿਖੇ ਪਹੁੰਚਿਆ ਤਾਂ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਉਸਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ। ਕਰਮਵੀਰ ਉਸ ਨੂੰ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਵਿਸ਼ਵ ਦੇ ਦੌਰੇ ਤੇ ਆਇਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਲੇਸ਼ੀਆ ਦੇ ਰਸਤੇ ਸਿੰਗਾਪੁਰ ਜਾਣਾ ਪਏਗਾ।

ਉਸਨੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਦੌਰੇ ਦੇ ਰਸਤੇ ਬਾਰੇ ਵਿਸਥਾਰਪੂਰਵਕ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਪਰ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਕਾਰਨ ਸਥਿਤੀ ਬਹੁਤ ਨਾਜ਼ੁਕ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਚ ਜਿੱਥੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਟੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨਉੱਥੇ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦਾ ਉੱਚ ਜੋਖਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਿਸੇ ਕਿਸਮ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ।

ਉਸੇ ਸਮੇਂਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਵਾਪਸ ਜਾਣਾ ਪਏਗਾ। ਇਹ ਸੁਣ ਕੇ ਉਹ ਉਦਾਸ ਹੋਇਆਪਰ ਉਸਨੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਆਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਾਲਣਾ ਕੀਤੀ। ਫਿਰ ਉਹ ਉਡਾਣ ਰਾਹੀਂ ਭਾਰਤ ਪਰਤੇ।