ਐਨਆਰਆਈ ਡਾ. ਚਿਰਨਜੀਤ ਕਥੂਰੀਆ, ਜੋ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਦਿੱਲੀ ਹੁੰਦੇ ਹੋਏ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਪਹੁੰਚੇ, ਪਰਾਲੀ ਸਾੜਨ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਹੱਲ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮਾਲ ਮੰਤਰੀ ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਕਾਂਗੜ ਵੀ ਸੀ।

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹਐਨਆਰਆਈ ਡਾਚਿਰਨਜੀਤ ਕਥੂਰੀਆਜੋ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਦਿੱਲੀ ਹੁੰਦੇ ਹੋਏ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਪਹੁੰਚੇਪਰਾਲੀ ਸਾੜਨ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਹੱਲ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮਾਲ ਮੰਤਰੀ ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਕਾਂਗੜ ਵੀ ਸੀ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਕਾਂਗੜ ਨੇ ਗੁਰਸ਼ੇਰ ਸਿੰਘ ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਇਸ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੀ ਸਫਲਤਾ ਦੇ ਹਰ ਪਹਿਲੂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਤੇ ਫਿਰ ਅੱਗੇ ਵਧੇ।

ਡਾਕਥੂਰੀਆ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਆਪਣੇ ਪੁਲਾੜ ਖੋਜ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਚਰਚਾ ਵਿੱਚ ਰਹੇ ਹਨ। ਸਾਲ 2014 ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਯੂਐਸ ਦੀ ਸੈਨੇਟ ਵਿੱਚ ਦਾਅਵਾ ਵੀ ਠੋਕਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਨਿਊ ਜਨਰੇਸ਼ਨ ਪਾਵਰ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਪੰਜਾਬ ਭਰ ਵਿੱਚ 4000 ਮੈਗਾਵਾਟ ਦੇ ਬਿਜਲੀ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਸਥਾਪਤ ਕਰੇਗੀ।

ਇਸ ਵਿੱਚੋਂ 3000 ਮੈਗਾਵਾਟ ਸੌਰ ਊਰਜਾ ਦੀ ਹੋਵੇਗੀ ਤੇ 1000 ਬਾਇਓਮਾਸ ਦੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਲਈ ਅਸੀਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੋਂ ਖਰੀਦੇ ਸਟਾਰਚ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਾਂਗੇ। ਇਹ ਵਾਤਾਵਰਣ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਰੱਖਣ ਤੇ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ। ਡਾਕਠੂਰੀਆ ਹੁਣ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਜਵਾਬ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਤਾਂ ਜੋ ਸਾਰੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਸਮਝੌਤੇ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ ਤੇ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਹੱਲ ਹੋ ਸਕੇ।

ਕਾਂਗੜ ਮੁਤਾਬਕ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ 10 ਤੋਂ 12 ਹਜ਼ਾਰ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਬਿਜਲੀ ਸਬਸਿਡੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਜੋ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਕੁੱਲ ਬਜਟ ਦਾ 10% ਬਣਦੀ ਹੈ। ਸਾਡੇ ਕੋਲ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਕਾਫ਼ੀ ਮਾਤਰਾ ਹੋਵੇਗੀ ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਬਸਿਡੀ ਦਾ ਘਾਟਾ ਘੱਟ ਜਾਵੇਗਾ।