ਕੈਨੇਡਾ ਵੱਲੋਂ ਚੀਨ, ਰੂਸ, ਇਰਾਨ ਤੇ ਉੱਤਰੀ ਕੋਰੀਆ ‘ਤੇ ਵੱਡਾ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਨੇ ਚੀਨ ਤੇ ਰੂਸ ਨੂੰ ਸਾਈਬਰ ਹਮਲਿਆਂ ਦਾ ਵੱਡਾ ਖ਼ਤਰਾ ਦੱਸਿਆ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਨੇ ਚੀਨ, ਰੂਸ, ਇਰਾਨ ਤੇ ਉੱਤਰੀ ਕੋਰੀਆ ਨੂੰ ਕੈਨੇਡਾ ਲਈ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਾਈਬਰ ਹਮਲੇ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

Image Courtesy ABP Sanjha

ਓਟਾਵਾ: ਕੈਨੇਡਾ ਵੱਲੋਂ ਚੀਨ, ਰੂਸ, ਇਰਾਨ ਤੇ ਉੱਤਰੀ ਕੋਰੀਆ ‘ਤੇ ਵੱਡਾ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਨੇ ਚੀਨ ਤੇ ਰੂਸ ਨੂੰ ਸਾਈਬਰ ਹਮਲਿਆਂ ਦਾ ਵੱਡਾ ਖ਼ਤਰਾ ਦੱਸਿਆ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਨੇ ਚੀਨ, ਰੂਸ, ਇਰਾਨ ਤੇ ਉੱਤਰੀ ਕੋਰੀਆ ਨੂੰ ਕੈਨੇਡਾ ਲਈ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਾਈਬਰ ਹਮਲੇ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਈਬਰ ਹਮਲਿਆਂ ਨਾਲ ਇਹ ਦੇਸ਼ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ‘ਚ ਵਿਘਨ ਪਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਕਮਿਊਨੀਕੇਸ਼ਨ ਸੁੱਰਖਿਆ ਸਥਾਪਨਾ ਦੀ ਸਿਗਨਲ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਏਜੰਸੀ (ਸੀਐਸਈ) ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਦੇਸ਼ ਕੈਨੇਡਾ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਰਣਨੀਤਕ ਖਤਰਾ ਹਨ। ਸੀਐਸਈ ਨੇ ਆਪਣੇ ਦੂਜੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਾਈਬਰ ਖਤਰੇ ਦੇ ਮੁਲਾਂਕਣ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਾਜ ਦੁਆਰਾ ਸਪਾਂਸਰ ਕੀਤੀ ਸਾਈਬਰ ਗਤੀਵਿਧੀ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਖ਼ਤਰਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਹਿਲੀ ਸੀਐਸਈ ਅਧਿਐਨ, ਜੋ 2018 ਵਿੱਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਨੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਅਧਾਰਤ ਅਦਾਕਾਰਾਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ।

ਜੁਲਾਈ ‘ਚ ਕੈਨੇਡਾ, ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਤੇ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਨੇ ਰੂਸੀ-ਸਮਰਥਿਤ ਹੈਕਰਾਂ ‘ਤੇ ਕੋਵਿਡ-19 ਵੈਕਸੀਨ ਦੇ ਡੇਟਾ ਚੋਰੀ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨ ਦਾ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਾਇਆ ਸੀ। ਚੀਨ ਤੇ ਰੂਸ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਨਾਜ਼ੁਕ ਜ਼ਰੂਰੀ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਤੋੜਨ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਦੇ ਰਹੇ ਹਨ।

News Credit ABP Sanjha