-ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚੀਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਵਾਇਰਸ ਮਿਲਿਆ ਹੈ।

-ਇੰਡੀਅਨ ਕੌਂਸਲ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਕਲ ਰਿਸਰਚ ਨੇ ਇੱਕ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।

Image courtesy Abp Sanjha

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਦੁਨੀਆ ਅਜੇ ਵੀ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਮਹਾਮਾਰੀ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੀ ਹੈ। ਕੋਵਿਡ -19 ਤੋਂ ਮੌਤ ਦਾ ਡਰ ਹਰ ਜਗ੍ਹਾ ਮੌਜੂਦ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਚੀਨ ਦਾ ਨਵਾਂ ਖਤਰਨਾਕ ‘Cat Que’ ਵਾਇਰਸ ਭਾਰਤ ਲਈ ਵੱਡੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਵਾਇਰਲ ਫੈਲਣ ਦੇ ਡਰ ਨੇ ਮੈਡੀਕਲ ਸਟਾਫ ਨੂੰ ਸੁਚੇਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।


ਚੀਨ ਦਾ ਨਵਾਂ ਵਾਇਰਸ ਭਾਰਤ ਲਈ ਖਤਰਾ
ਇੰਡੀਅਨ ਕਾਉਂਸਿਲ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਕਲ ਰਿਸਰਚ (ICMR) ਨੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਐਂਟੀ-ਵਾਇਰਸ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਸਬੂਤਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਸਾਲ 2014 ਅਤੇ 2017 ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਥਾਵਾਂ ਤੋਂ 883 ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੇ ਸੀਰਮ ਨਮੂਨੇ ਲਏ ਗਏ ਸੀ। ਜਾਂਚ ਦੌਰਾਨ, ਕਰਨਾਟਕ ਦੇ ਦੋ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਕਿ ਵਾਇਰਸ ਨਮੂਨੇ ਵਿੱਚ ਐਂਟੀ-ਬੌਡੀਜ਼ ਪਾਏ ਗਏ। ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਦੋਵੇਂ ਭਾਰਤੀ ਕਿਸੇ ਸਮੇਂ ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਏ ਸੀ।

ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਰਹੱਸਮਈ Cat Que ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵਾਇਰਸ ਹੈ। ਇਹ ਮਨੁੱਖਾਂ ਅਤੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਜਿਵੇਂ ਸੂਰ ਅਤੇ ਮੱਛਰਾਂ ਨੂੰ ਸੰਕਰਮਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਗਤਾ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਬੱਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ ਬੁਖਾਰ, ਮੈਨਿਨਜਾਈਟਿਸ ਅਤੇ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਲੱਛਣ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਤੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਚੀਨ ਅਤੇ ਵੀਅਤਨਾਮ ਦੇ ਕੁਝ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ Cat Que ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਪਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਵੱਧ ਗਈ ਹੈ।


Cat Que ਵਾਇਰਸ ਆਰਥਰੋਪੋਡ ਤੋਂ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਣ ਮਗਰੋਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਲੱਛਣ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ICMR ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਖੁਲਾਸਾ
ਸੰਚਾਰ ਦਾ ਮੁੱਖ ਸਰੋਤ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਮੱਛਰਾਂ ਜਾਂ ਕੀੜਿਆਂ ਵਲੋਂ ਕੱਟਣਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਆਈਸੀਐਮਆਰ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕਿਸਮ ਦੇ ਮੱਛਰਾਂ ਦੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ਵਧੇਰੇ ਜੋਖਮ ਵਾਲੀਆਂ ਹਨ। ਉਹ ਅਤਿਰਿਕਤ ਸੰਚਾਰ ਮਾਧਿਅਮ ਵਜੋਂ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਨਵਾਂ CAT Que ਵਾਇਰਸ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਮਹਾਮਾਰੀ ਵਰਗੇ ਜਨਤਕ ਸਿਹਤ ਸੰਕਟ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਆਈਸੀਐਮਆਰ 2017 ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਖੋਜ ਇੰਡੀਅਨ ਜਰਨਲ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਕਲ ਰਿਸਰਚ ਦੇ ਤਾਜ਼ਾ ਅੰਕ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

News Credit Abp sanjha