ਕੋਵਿਡ ਵੈਕਸਿਨ ਦੇ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਦੇ ਮਨੁੱਖੀ ਟ੍ਰਾਈਲ ਵਿਚ ਸੱਤ ਵਾਲੰਟੀਅਰਾਂ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਆਕਸਫੋਰਡ ਦੀ ਐਸਟ੍ਰਾਜ਼ੇਨੇਕਾ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ‘ਕੋਵਿਸ਼ਿਲਡ’ ਨਾਂ ਨਾਲ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਦੇ ਟ੍ਰਾਈਲ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

News Credit Abp sanjha

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਕੋਵਿਡ-19 ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਭਾਰਤ ਸਮੇਤ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਵੈਕਸਿਨ ਦੇ ਮਨੁੱਖੀ ਟ੍ਰਾਇਲ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਕੋਵਿਡ-19 ਟੀਕੇ ਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਮਨੁੱਖੀ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ ਦੂਜੇ ਅਤੇ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਹਨ। ਆਕਸਫੋਰਡ ਦੀ ਐਸਟ੍ਰਾਜ਼ੇਨੇਕਾ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ‘ਕੋਵਿਸ਼ਿਲਡ’ ਨਾਂ ਨਾਲ ਤੀਸਰੇ ਪੜਾਅ ਦਾ ਟੈਸਟ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਪਰ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਇਹ ਖੁਲਾਸਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਟੀਕੇ ਦੇ ਟੈਸਟ ਵਿੱਚ ਸੱਤ ਵਾਲੰਟੀਅਰਾਂ ਨੂੰ ਅਯੋਗ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਪੁਣੇ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਕੇਂਦਰ ਵਿਖੇ ਤੀਸਰੇ ਪੜਾਅ ਦਾ ਮਨੁੱਖੀ ਟੈਸਟ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

ਸੱਤ ਵਾਲੰਟੀਅਰਾਂ ਨੂੰ ਟ੍ਰਾਇਲ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਰੱਖਿਆ:
ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਮੁਤਾਬਕ, ਟ੍ਰਾਇਲ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਵਾਲੰਟੀਅਰਾਂ ਨੂੰ ਸਿਹਤ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਅਯੋਗ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਅਤੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਉਸ ਨੂੰ ਇਸ ਹਫਤੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਵੈਕਸਿਨ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ ਤੀਜੀ ਪੜਾਅ ਦਾ ਮਨੁੱਖੀ ਟੈਸਟ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸਮੂਹਾਂ ਦੇ ਵਾਲੰਟੀਅਰ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੁਝ ਲੋਕ ਹਨ ਜੋ ਮਨੁੱਖੀ ਟ੍ਰਾਇਲ ਦੇ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ।

ਆਓ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਟੈਸਟ ਵਿਚ ਕੌਣ ਨਹੀਂ ਆ ਸਕਦਾ?

  • ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ‘ਤੇ ਟੀਕਾ ਟੈਸਟ ਕਰਨ ਦੇ ਬੁਰੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦਾ ਡਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਟੈਸਟ ਵਿਚ ਉਹੀ ਔਰਤਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਜੇ ਤੱਕ ਬੱਚਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।
  • ਟੀਕਾਕਰਣ ਦੇ ਟੈਸਟ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵਾਲੰਟੀਅਰਾਂ ਦਾ ਤੰਦਰੁਸਤ ਹੋਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਸ ਸਮੇਂ ਉਸ ਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ।
  • ਉਹ ਲੋਕ ਜੋ ਕਿਸੇ ਬਿਮਾਰੀ ਦੀ ਦਵਾਈ ਖਾਂਦੇ ਹਨ ਉਹ ਵੀ ਟੀਕੇ ਦੀ ਜਾਂਚ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਨਹੀਂ ਲੈ ਸਕਦੇ।
  • ਡਾਕਟਰੀ ਸਥਿਤੀਆਂ ਚੋਂ ਗੁਜ਼ਰ ਰਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਉੱਚ ਜੋਖਮ ਦੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿਚ ਵੀ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਟੀਕੇ ਦੇ ਟ੍ਰਾਇਲ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਨਤੀਜੇ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਦੇਖੇ ਜਾ ਸਕਦੇ।
  • ਖੋਜਕਰਤਾ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਟੀਕੇ ਦੀ ਜਾਂਚ ਵਿਚ ਦੂਰ-ਦੁਰਾਡੇ ਦੇ ਵਾਲੰਟੀਅਰਾਂ ਤੋਂ ਪ੍ਰਹੇਜ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਆਸ ਪਾਸ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜਾਂਚ ਲਈ ਪਹਿਲ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

News Credit Abp sanjha