ਗਲੋਬਲ ਜਲਰੇਖਾ ‘ਚ ਇਹ ਵਿਨਾਸ਼ਕਾਰੀ ਵਾਧਾ ਮੁੰਬਈ ਤੋਂ ਮਿਆਂਮੀ ‘ਚ ਤਟੀ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੂੰ ਬਰਬਾਦ ਕਰਨ ਤੇ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬੇਘਰ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਮਜ਼ਬੂਰ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਸਭ ਤੋਂ ਖਤਰਨਾਕ ਨਤੀਜਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਬਰਫ ਦੀ ਚਾਦਰ ਦੇ ਪਿਘਲਣ ਕਾਰਨ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ‘ਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ

Image courtesy Abp Sanjha

ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ: ਵਾਤਾਵਰਣ ‘ਚ ਆਏ ਦਿਨ ਵੱਡੇ ਪ੍ਰਧਰ ਤੇ ਖਤਰਨਾਕ ਤਬਦੀਲੀ ਆ ਰਹੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਧਰਤੀ ਦੀ ਔਸਤ ਸਤ੍ਹਾ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਵਧ ਕੇ ਇੱਕ ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਤੋਂ ਸਮੁੰਦਰ ਦੀ 2.5 ਮੀਟਰ ਦੀ ਉਚਾਈ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਜਾਵੇਗਾ ਜੋ ਤਿੰਨ ਡਿਗਰੀ ਜੰਮੇ ਹੋਏ ਮਹਾਦੀਪ ਲਿਫਟ ਮਹਾਸਾਗਰਾਂ ਨੂੰ 6.5 ਮੀਟਰ ਤਕ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ।

ਗਲੋਬਲ ਜਲਰੇਖਾ ‘ਚ ਇਹ ਵਿਨਾਸ਼ਕਾਰੀ ਵਾਧਾ ਮੁੰਬਈ ਤੋਂ ਮਿਆਂਮੀ ‘ਚ ਤਟੀ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੂੰ ਬਰਬਾਦ ਕਰਨ ਤੇ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬੇਘਰ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਮਜ਼ਬੂਰ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਸਭ ਤੋਂ ਖਤਰਨਾਕ ਨਤੀਜਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਬਰਫ ਦੀ ਚਾਦਰ ਦੇ ਪਿਘਲਣ ਕਾਰਨ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ‘ਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਜੋ ਮਹਾਂਸਾਗਰਾਂ ਨੂੰ 58 ਮੀਟਰ ਤਕ ਬੜਾਵਾ ਦੇਣ ਲਈ ਕਾਫੀ ਹੈ।

ਹਰ ਇਕ ਡਿਗਰੀ ਵਾਰਮਿੰਗ ਦੇ ਨਾਲ ਬੇਹੱਦ ਖਤਰਨਾਕ ਹੁੰਦਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ‘ਚ ਵਾਧਾ। 19ਵੇਂ ਦਹਾਕੇ ਦੇ ਪਿਛਲੇ ਅੱਧ ਤੋਂ ਧਰਤੀ ਦੀ ਔਸਤ ਸਤ੍ਹਾ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕਈ ਡਿਗਰੀ ਵਧ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਜੋ ਘਾਤਕ ਹੀਟਵੇਵ, ਸੋਕੇ ਤੇ ਚੱਕਰਵਾਤਾਂ ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਮੌਜੂਦ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਬੈਂਚਮਾਰਕ ਦੇ ਉੱਪਰ 2c ਤੋਂ 6c ਤਕ, ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ‘ਚ ਵਾਧਾ 2.4 ਡਿਗਰੀ ਪ੍ਰਤੀ ਵਾਰਮਿੰਗ ਤੋਂ ਦੁੱਗਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਉਸ ਸੀਮਾ ਦੇ ਉੱਪਰੀ ਸਤ੍ਹਾ ‘ਤੇ, ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਸੱਭਿਅਤਾ ਨੂੰ ਨਸ਼ਟ ਕਰ ਦੇਵੇਗਾ।

ਪੌਟਸਡੈਮ ਇੰਸਟੀਟਿਊਟ ਫਾਰ ਕਲਾਇਮੇਟ ਇੰਪੈਕਟ ਰਿਸਰਚ ਦੇ ਇਕ ਵਿਗਿਆਨੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਆਖਿਰ ‘ਚ ਕੋਇਲੇ ਤੇ ਤੇਲ ਦਾ ਸੜਨਾ ਹੈ ਜੋ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ‘ਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਤਾਪਮਾਨ ਸੀਮਾ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਬਰਫ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਸੰਬੰਧਤ ਕਾਰਬਨ ਡਾਇਆਕਸਾਈਡ ਦਾ ਪੱਧਰ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਨੇੜਲੇ ਭਵਿੱਖ ‘ਚ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਵੈਸਟ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਦੇ ਉੱਪਰਲੀ ਬਰਫ਼ ਦੀ ਚਾਦਰ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜਾਵੇਗੀ।

News Credit Abp sanjha