ਰੂਸ ਵਿੱਚ ਮਨੁੱਖਾਂ ‘ਤੇ ਟੀਕੇ ਦੀ ਜਾਂਚ ਪੂਰੀ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਪੌਜ਼ੇਟਿਵ ਆਇਆ ਹੈ। ਟ੍ਰਾਇਲ ਤੋਂ ਇਹ ਸਾਬਤ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਟੀਕਾ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ।

Image Courtesy Abp Sanjha

ਮਾਸਕੋ: ਪਿਛਲੇ ਛੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਮਾਰੂ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਨੇ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਤਬਾਹੀ ਮਚਾਈ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਰੂਸ ਦੀ ਸੇਚੇਨੋਵ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਨੇ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕਾ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਟੀਕੇ ਦੇ ਸਾਰੇ ਟ੍ਰਾਇਲ ਸਫਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਹ ਟੀਕਾ ਅਗਸਤ ਦੇ ਅੱਧ ਤਕ ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਉਪਲਬਧ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਸੇਚੇਨੋਵ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਕਲੀਨੀਕਲ ਰਿਸਰਚ ਆਨ ਮੈਡੀਸਨਜ਼ ਦੀ ਮੁੱਖ ਤੇ ਮੁੱਖ ਖੋਜਕਰਤਾ ਐਲੇਨਾ ਸਮੋਲੀਚੋਰੁਕ ਨੇ ਰੂਸੀ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਟੌਸ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਵੈਕਸੀਨ ਦਾ ਮਨੁੱਖਾਂ ‘ਤੇ ਟੈਸਟ ਪੂਰਾ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਤੇ ਇਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਪੌਜ਼ੇਟਿਵ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਤੋਂ ਇਹ ਸਾਬਤ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਟੀਕਾ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ।

ਭਾਰਤ ਵੀ ਤਿਆਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ:

ਉਧਰ, ਆਈਸੀਐਮਆਰ ਤੇ ਭਾਰਤ ਬਾਇਓਟੈਕ ਨੇ ਮਿਲ ਕੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਦੀ ਮਨੁੱਖੀ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ ਅਜੇ ਵੀ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਬਾਇਓਟੈਕ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕਈ ਹੋਰ ਭਾਰਤੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਵੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਭਾਰਤੀ ਫਰਮਾਂ ਵਿੱਚ ਜਡੇਅਸ ਕੈਡੀਲਾ, ਪਾਨਸੀਆ ਬਾਇਓਟੈਕ ਤੇ ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਜਡੇਅਸ ਤੇ ਸੀਰਮ ਨੇ ਮਨੁੱਖੀ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ਾਂ ਲਈ ਸੈਂਟਰਲ ਡਰੱਗਜ਼ ਸਟੈਂਡਰਡ ਕੰਟਰੋਲ ਆਰਗੇਨਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਬਿਨੈ ਕੀਤਾ ਹੈ।

News Credit ABP Sanjha