ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲਬਾਤ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਸਲ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ (ਐਲਏਸੀ) ‘ਤੇ ਪਿੱਛੇ ਹੱਟਣ ਦੇ ਦੂਜੇ ਪੜਾਅ ‘ਤੇ ਕੇਂਦ੍ਰਤ ਹੋਵੇਗੀ।

Image Courtesy Abp Sanjha

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ਲਈ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਜਾਰੀ ਹਨ। ਹੁਣ ਕੱਲ ਪੂਰਬੀ ਲੱਦਾਖ ਦੇ ਚੁਸ਼ੂਲ ਵਿਖੇ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਇੱਕ ਮੁੱਖ ਕਮਾਂਡਰ ਪੱਧਰੀ ਗੱਲਬਾਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਗੱਲਬਾਤ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਸਲ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ (ਐਲਏਸੀ) ਦੇ ਨਾਲ ਟੁੱਟਣ ਦੇ ਦੂਜੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਬਾਰੇ ਹੋਵੇਗੀ।

ਸੂਤਰਾਂ ਤੋਂ ਮਿਲੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੁਤਾਬਕ, ਭਾਰਤ-ਚੀਨ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਜਨਰਲ ਪੱਧਰ ਦੀ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਪੂਰਬੀ ਲੱਦਾਖ ਵਿੱਚ ਖਰਾਬ ਸਥਾਨਾਂ ਤੋਂ ਫੌਜਾਂ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਦੇ ਕਦਮਾਂ ਬਾਰੇ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਾ ਨੇ ਵੀ ਇਸ ਮੁਲਾਕਾਤ ਨੂੰ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਰੱਖਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਬੈਠਕ ਵਿਚ ਐਲਏਸੀ, ਫਿੰਗਰ ਏਰੀਆ ਅਤੇ ਡੇਪਸਾਂਗ ਮੈਦਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀਆਂ ਫੌਜਾਂ ਦੇ ਭਾਰੀ ਨਿਰਮਾਣ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਸੂਤਰਾਂ ਦੀ ਮੰਨੀਏ ਤਾਂ ਚੀਨੀ ਸੈਨਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕੈਂਪ ਅਤੇ ਗੱਡੀਆਂ ਫਿੰਗਰ ਏਰੀਆ ਨੰਬਰ ਚਾਰ (04) ਤੋਂ ਫਿੰਗਰ 5 ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਾ ਦਿੱਤੇ ਹਨ, ਪਰ ਇਸਦੇ ਕੁਝ ਸੈਨਿਕ ਅਜੇ ਵੀ ਫਿੰਗਰ 4 ਦੀ ਰਿਜ ਲਾਈਨ ‘ਤੇ ਮੌਜੂਦ ਹਨ। ਡਿਸਇੰਗੇਜਮੈਂਟ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੌਰਾਨ ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਿਕ ਫਿੰਗਰ 3 ‘ਤੇ ਵਾਪਸ ਆ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਚੀਨੀ ਫੌਜ ਵੀ ਫਿੰਗਰ 8 ਤੋਂ ਫਿੰਗਰ 5 ਤੱਕ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਹੈ।

ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀਆਂ ਫੌਜਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਟਕਰਾਅ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਇਹ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨੀ ਸੈਨਿਕ ਆਪਣੀ ਲਾਮਬੰਦੀ ਨੂੰ ਇੱਥੇ ਘਟਾਉਣ। ਕਿਉਂਕਿ ਭਾਰਤ ਫਿੰਗਰ -8 ਤਕ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਗਸ਼ਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ।

ਡੇਪਸਾਂਗ ਮੈਦਾਨੀ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿਚ ਵੀ ਟਕਰਾਅ ਦੀ ਸਥਿਤੀ:

ਦੌਲਤ ਬੇਗ ਓਲਡੀ ਯਾਨੀ ਡੀਬੀਓ ਨੇੜੇ ਡੇਪਸਾਂਗ ਮੈਦਾਨਾਂ ਵਿਚ ਵੀ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਸੈਨਿਕਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਟਕਰਾਅ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਡੇਪਸਾਂਗ ਮੈਦਾਨਾਂ ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਵੀ ਇਸ ਬੈਠਕ ‘ਚ ਉੱਠ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਐਲਏਸੀ ‘ਤੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਫੌਜੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਘਟਾਉਣ ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਵੀ ਇਸ ਬੈਠਕ ‘ਚ ਉੱਠ ਸਕਦਾ ਹੈ।

News Credit ABP Sanjha