ਨੀਂਦਰਾਂ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦੀਆਂ ਤਾਂ ਹੋ ਜਾਓ ਸਾਵਧਾਨ! ਖਤਰੇ ਦੀ ਘੰਟੀ

ਇੱਕ ਖੋਜ ‘ਚ ਇਹ ਗੱਲ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਖੋਜੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਲੋਕ ਸੱਤ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਲੈਂਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਦਿਲ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਤੇ ਕੋਰੋਨਰੀ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੋਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀਜੋ ਲੋਕ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਸੱਤ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸੌਂਦੇ ਹਨ ਉਹ ਆਪਣੇ ਦਿਲ ਨੂੰ ਬੀਮਾਰ ਕਰਨ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਮੁੱਲ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ। ਇੱਕ ਖੋਜ ‘ਚ ਇਹ ਗੱਲ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਖੋਜੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਲੋਕ ਸੱਤ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਲੈਂਦੇ ਹਨਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਦਿਲ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਤੇ ਕੋਰੋਨਰੀ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੋਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।ਐਕਸਪੈਰੀਮੈਂਟਲ ਫਿਜੀਓਲੋਜੀ ਰਸਾਲੇ ‘ਚ ਛਪੇ ਸਿੱਟੇ ਮੁਤਾਬਕਉਹ ਲੋਕ ਜੋ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਰਾਤ ਨੂੰ ਸੱਤ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸੌਂਦੇ ਹਨਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ‘ਤੇ ਤਿੰਨ ਨਿਆਮਕਾਂ ਜਾਂ ਮਾਈਕ੍ਰੋਆਰਐਨਏ ਖੂਨ ਦਾ ਪੱਧਰ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਮਾਈਕ੍ਰੋਆਰਐਨਐਨ ਜੀਨ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ਼ਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰਦੀ ਹੈ ਤੇ ਵਾਸੀਕੁਲਰ ਨਾੜੀ ਦੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਉਂਦੀ ਹੈ।ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਕੋਲੋਰਾਡੋ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਕ੍ਰਿਸਟੋਫਰ ਨੇਸਾ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਇਹ ਖੋਜ ਨਵੀਂ ਸੰਭਾਵੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵੱਲ ਸੰਕੇਤ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਅਨੁਸਾਰ ਨੀਂਦ ਸਿਹਤ ਤੇ ਦਿਲ ਦੀ ਸਮੁੱਚੀ ਫਿਜ਼ੀਓਲੋਜੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦੀ ਹੈ।ਖੋਜ ਵਿੱਚ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ 44 ਤੋਂ 62 ਉਮਰ ਸਮੂਹ ਦੇ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਲੋਕਾਂ (ਪੁਰਸ਼ ਤੇ ਔਰਤਾਂਦੇ ਨਮੂਨਿਆਂ ਨੂੰ ਲਿਆ। ਇਸ ਚ ਇੱਕ ਪ੍ਰਸ਼ਨਮਾਲਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨੀਂਦ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਆਦਤਾਂ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ।
ਅੱਧੀ ਭਾਗੀਦਾਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਲਗਪਗ ਸੱਤ ਤੋਂ 8.5 ਘੰਟੇ ਤੱਕ ਸੌਂਦੇ ਸਨ। ਦੂਜੇ ਅੱਧ ਰਾਤ ਨੂੰ ਪੰਜ ਤੋਂ 6.8 ਘੰਟੇ ਸੁੱਤੇ। ਖੋਜੀ ਟੀਮ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਨਾਸਿਕ ਸਿਹਤ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਨੌਂ ਮਾਈਕ੍ਰੋਆਰਐਨਆਰ ਦੇ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਨੂੰ ਮਾਪਿਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਕੋਲ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਨੀਂਦ ਸੀਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਐਮਆਈਆਰ -125, ਐਮਆਈ.ਆਰ. -16 ਤੇ ਐਮਆਈ -14 ਇਕੋ ਜਿਹੇ ਸਨਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲੋਂ 40 ਤੋਂ 60 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਘੱਟ ਹੈਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਾਫੀ ਨੀਂਦ ਆਈ ਹੈ।